Văn hóa

17 Tháng Tư 2021

Dân khát giữa trung tâm thành phố

Thứ Hai 01/03/2021 | 11:33 GMT+7

VHO-  Hiện nay 51 hộ dân khu phố 2, phường Mỹ Bình, thành phố Phan Rang - Tháp Chàm (Ninh Thuận) gặp rất nhiều khó khăn vì nơi đây chưa có hệ thống nước sạch.

 Người dân dùng can đi mua nước

Hằng ngày, người dân vẫn phải sử dụng can, thùng nhựa đi mua nước từ nơi khác về sinh hoạt, sử dụng. Nhiều người than rằng: “Sống giữa trung tâm thành phố mà còn thiếu thốn, vất vả hơn cả thôn quê”.

Chờ trong vô vọng

Theo phản ánh của người dân, chúng tôi tìm đến khu phố 2, phường Mỹ Bình, TP Phan Rang - Tháp Chàm để ghi nhận tình trạng thiếu nước sinh hoạt nơi đây. Qua tìm hiểu thực tế, chúng tôi nhận thấy gia đình nào cũng có những can nước lớn loại 20 - 30 lít để trước nhà. Trên nhiều tuyến đường phố là cảnh người già, người trẻ tất bật dùng xe gắn máy chở theo 1-2 can nhựa đến đầu hẻm 156 Nguyễn Văn Cừ đối diện với Bệnh viên Đa khoa tỉnh Ninh Thuận để đi mua nước. Nhiều gia đình có các thành viên tuổi cao, sức yếu nên phải mua hàng chục can nước sạch, loại 20 lít ngoài đại lý để trữ nước sinh hoạt trong nhà.

Anh Phạm Quốc Bình, khu phố 2, phường Mỹ Bình thở dài nói: “Nước giếng bị phèn rất nặng nên không thể dùng để nấu ăn hay sinh hoạt cá nhân. Để tìm nước sinh hoạt, gia đình tôi đã đào 3 giếng nước nhưng cũng không thể sử dụng, vì giếng nào cũng bị nhiễm phèn. Gia đình tôi có 4 nhân khẩu sử dụng khoảng 2 can nước loại 30 lít trong một ngày. Nhiều khi điểm bán nước sinh hoạt đóng cửa tôi phải quay về đợi đến chiều hoặc tối mới mua được vài can”.

Trong khi đó, bà Phan Thị Mai, ở khu phố 2, phường Mỹ Bình chia sẻ, đi mua nước sinh hoạt vừa mệt, mất thời gian, vừa tốn kém. Mỗi can nước 30 lít giá từ 5.000-10.000 đồng. Nếu nhà ít người sử dụng 2 can/ngày, thì một tháng chi phí đã là 300.000 đồng. Nhiều người còn nói: Giữa thành phố mà đi mua nước sạch thì chả bằng sống ở nông thôn. “Tôi ở đây từ năm 1982 đến bây giờ, vẫn chỉ sử dụng nước giếng, chưa hề có hệ thống nước sạch. Hiện tại con cái tôi đã lập nghiệp ở xa, ở nhà chỉ có một mình nên cứ 2 ngày là tôi lại đi mua nước một lần với 2 can, mỗi can 20 lít. Còn khi con cháu về thì phải đi chở 4 can mới đủ sử dụng. Nước sạch mua về chỉ dám dùng nấu ăn và uống. Bây giờ già rồi đi chở nước cũng rất mệt mỏi”, bà Mai nói thêm. Còn ông Nguyễn Đức Tín, khu phố 2 cho biết, người dân đã kiến nghị nhiều lần đến các cấp chính quyền cần sớm xây dựng hệ thống nước sạch về khu phố, nhưng hơn 10 năm qua chẳng được quan tâm, người dân cứ chờ đợi trong vô vọng.

 Bà Mai phải dự trữ nước trong nhà để dùng dần

Sẽ đầu tư hệ thống nước cho dân

Trả lời về thực trạng trên, đại diện Công ty cổ phần Cấp nước tỉnh Ninh Thuận cho biết: Thời điểm tháng 1.2019, Công ty có tiếp nhận đơn đăng ký sử dụng cấp nước của ông Nguyễn Đức Tín là người đại diện cho 33 hộ dân cư ngụ tại khu phố 2, phường Mỹ Bình. Vì khu vực trên là đất nông nghiệp và thuộc quy hoạch dự án công viên trung tâm (dự án chưa triển khai thực hiện) nên công ty không thể đầu tư hệ thống nước sạch tại đây, và đã phúc đáp đến người đại diện của 33 hộ dân. Qua khảo sát thì toàn khu vực có đến 51 hộ dân (tăng thêm 18 hộ so với năm 2019).

Trước thực trạng cấp thiết về sử dụng nước sạch của các hộ dân khu phố 2, phường Mỹ Bình, TP Phan Rang - Tháp Chàm, thời gian tới Công ty sẽ cho đầu tư tuyến ống chính D.168 trục đường Nguyễn Văn Cừ, tạo điều kiện thuận lợi cung cấp đầu nguồn nước sinh hoạt cho các hộ dân. Riêng tuyến ống nhánh D.63 dẫn nước về các hộ dân thì các hộ dân và Công ty kết hợp cùng làm. “Các hộ dân thống nhất chịu chi phí đầu tư và phụ kiện đầu tư tuyến ống, Công ty hỗ trợ chi phí nhân công đào, lắp đặt tuyến ống HDPE D.63”, đại diện Công ty cổ phần Cấp nước tỉnh Ninh Thuận cho biết.

Nhiều người dân khu phố 2, phường Mỹ Bình bày tỏ niềm vui khi Công ty cổ phần Cấp nước tỉnh Ninh Thuận hứa sẽ đầu tư đường ống nước sinh hoạt về đây. Tuy nhiên, người dân cũng bày tỏ sự băn khăn vì lo sợ rằng, hứa và thực hiện là khoảng thời gian bao lâu? Và người dân thì vẫn hằng ngày mòn mỏi chờ đợi không biết đến bao giờ dự án sẽ thành hiện thực?

Nhiều người mong muốn UBND tỉnh Ninh Thuận sớm quan tâm, chỉ đạo ngành chức năng vào cuộc, triển khai thực hiện dự án xây dựng hệ thống nước sạch phục vụ đời sống người dân. 

 XUÂN HƯỚNG

Print

Hãy Đăng nhập hoặc Đăng ký đăng nhận xét.

Thời tiết

22oC

Độ ẩm: 94%

Tốc độ gió: 8 km/hkm/h

Cập nhật lúc 17:00:00
ngày 2021-04-17

Danh mục theo ngày

«Tháng Tư 2021»
T2T3T4T5T6T7CN
29
30
31
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
11
12
13
14
15
16
17
18
19202122232425
262728293012
3456789

© BÁO VĂN HÓA ĐIỆN TỬ
Cơ quan chủ quản: Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch
Giấy phép Báo điện tử số: 422/GP-BTTTT cấp ngày 19.8.2016
Bản quyền thuộc về Báo Văn hóa. Mọi hành động sử dụng nội dung đăng tải trên Báo điện tử Văn hóa tại địa chỉ www.baovanhoa.vn phải có sự đồng ý bằng văn bản của Báo điện tử Văn hóa.
Liện hệ quảng cáo: 024.22415051

Tổng Biên tập: CHU THỊ THU HẰNG

Phó tổng Biên tập: PHAN THANH NAM

Phó tổng Biên tập: NGUYỄN VĂN MƯỜI

Tòa soạn: 124 Nguyễn Du, Quận Hai Bà Trưng, Hà Nội
Điện thoại: 024.38220036 - FAX: 024.38229302
Email: baovanhoa@fpt.vn

Close 2021 Bản quyền thuộc về Báo Văn Hóa
Back To Top