Menu
  1. Chính trị
  2. Văn hóa
  3. Nghệ thuật
  4. Giải trí
  5. Du lịch
  6. Thể thao
  7. Gia đình
  8. Kinh tế
  9. Ẩm thực
  10. Đời sống
  11. Nhịp sống số
  12. Pháp luật
  13. Thế giới
  14. Media

Chính trị

08 Tháng Tám 2022

Hướng dẫn các quy định về đặt tên, đổi tên đường, phố và công trình công cộng

Thứ Năm 04/11/2021 | 19:23 GMT+7

VHO- Vụ Pháp chế (Bộ VHTTDL) hướng dẫn các quy định về đặt tên, đổi tên đường, phố và công trình công cộng.

Nội dung đề nghị hướng dẫn:

Về các quy định đặt tên, đổi tên đường, phố và công trình công cộng, Sở VHTT tỉnh Khánh Hòa đề nghị hướng dẫn một số nội dung:

1. Giữa Nghị định số 91/2005/NĐ-CP và Nghị định 11/2010/NĐ-CP chưa có sự thống nhất về thẩm quyền đặt và đổi tên đường tại đường cấp huyện và cấp xã.

2. Tiêu chí xác định loại đường, phố, công trình công cộng có quy mô lớn, có ý nghĩa quan trọng.

3.Việc đặt tên đường theo số có phù hợp quy định của pháp luật hiện hành hay không?

Nội dung hướng dẫn:

 Vụ Pháp chế (Bộ VHTTDL) trả lời các nội dung  trên như sau:

1.Điều 1 Quy chế đặt tên, đổi tên đường, phố và công trình công cộng (Ban hành kèm theo Nghị định số 91/2005/NĐ-CP ngày 11.7.2005 về việc ban hành Quy chế đặt tên, đổi tên đường, phố và công trình công cộng) quy định: “Quy chế này quy định việc đặt tên, đổi tên đường, phố và công trình công cộng tại các đô thị ở nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam”. Như vậy, thẩm quyền đặt tên đường đô thị quy định tại Điều 16 Quy chế đặt tên, đổi tên đường, phố và công trình công cộng phù hợp với quy định tại khoản 2 Điều 40 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 và thống nhất với khoản 4 Điều 4 Nghị định số 11/2010/NĐ-CP ngày 24.02.2010 Quy định về quản lý và bảo vệ kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ.

Theo quy định tại điểm b và điểm c khoản 4 Điều 4 Nghị định 11/2010/NĐ-CP, UBND cấp tỉnh đặt tên hoặc số hiệu đường thuộc hệ thống đường huyện; UBND cấp huyện đặt tên đường thuộc hệ thống đường xã.

2. Về tiêu chí xác định loại đường, phố có quy mô lớn, có ý nghĩa quan trọng: Luật Giao thông đường bộ và Quy chế đặt tên, đổi tên đường, phố và công trình công cộng không có quy định về việc đặt tên đường, phố có quy mô lớn, có ý nghĩa quan trọng.

- Về tiêu chí xác định công trình công cộng có quy mô lớn, có ý nghĩa quan trọng: Nghị định số 91/2005/NĐ-CP và Thông tư số 36/2006/TT-BVHTT hướng dẫn thực hiện một số điều của Quy chế đặt tên, đổi tên đường, phố và công trình công cộng ban hành kèm theo Nghị định số 91/2005/NĐ-CP của Chính phủ chưa có quy định cụ thể về tiêu chí xác định công trình công cộng có quy mô lớn, có ý nghĩa quan trọng. Bộ VHTTDL ghi nhận vấn đề này; trên cơ sở tổng hợp ý kiến của Sở VHTTDL, Sở VHTT các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương để nghiên cứu, đề xuất sửa đổi, bổ sung Nghị định số 91/2005/NĐ-CP trong thời gian tới.

3. Việc đặt tên đường đô thị theo số nhưng không phải là tên các địa danh, phong trào cách mạng, sự kiện lịch sử, văn hóa, tên tập quán và các tên gọi khác đã được quy định tại điểm a khoản 1 Điều 40 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 và Điều 10 Quy chế đặt tên, đổi tên đường, phố và công trình công cộng là chưa phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành.

 T.H

 

Print
Tags:

Hãy Đăng nhập hoặc Đăng ký đăng nhận xét.

Danh mục bài viết

«Tháng Tám 2022»
T2T3T4T5T6T7CN
25
26
27
28
29
30
31
1
2
3
4
5
6
7
8
91011121314
15161718192021
22232425262728
2930311234

© BÁO VĂN HÓA ĐIỆN TỬ
Cơ quan chủ quản: Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch
Giấy phép Báo điện tử số: 422/GP-BTTTT cấp ngày 19.8.2016
Bản quyền thuộc về Báo Văn hóa. Mọi hành động sử dụng nội dung đăng tải trên Báo điện tử Văn hóa tại địa chỉ www.baovanhoa.vn phải có sự đồng ý bằng văn bản của Báo điện tử Văn hóa.
Liện hệ quảng cáo: 024.22415051

Phó tổng Biên tập: PHAN THANH NAM

Phó tổng Biên tập: NGUYỄN VĂN MƯỜI

Tòa soạn: 124 Nguyễn Du, Quận Hai Bà Trưng, Hà Nội
Điện thoại: 024.38220036 - FAX: 024.38229302
Email: baovanhoa@fpt.vn

Close 2022 Bản quyền thuộc về Báo Văn hóa
Back To Top